Pages: [1]
Print
Author Topic: ยังไม่เคยเลี้ยงนก แต่ว่าได้นกแก้วแขกเต้ามา 1 ตัว  (Read 10395 times)
finnor69
Newbie
*

« on: June 02, 2009, 06:52:08 pm »

เรื่องมีอยู่ว่า  พาลูกไปทำบุญที่วัดและหลวงตาที่วัดท่านได้นกแก้วแขกเต้ามาตัวนึง  ซึ่งนกตัวนี้  หลวงตาท่านก็ได้มาโดยที่มีญาติโยมนำนกมาถวายให้หลวงตา   ซึ่งหลวงตาแกก็บอกกับผมว่า  ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมโยมท่านนั้นถึงนำนกมาถวายให้  หลวงตาก็ปฏิเสธไม่ได้  ก็จำต้องรับไว้ 
      แต่ว่า  ที่วัดก็มีทั้งแมว  หมา  อยู่กันเยอะมาก  หลวงตาก็กลัวว่าแมวจะมากินนก ประกอบกับลูกผมไปคุยเล่นกับนกแก้วตัวนี้แล้วมันคุยด้วยไม่หยุด  หลวงตาก็เลยบอกว่าถ้าอยากได้ก็นำไปเลี้ยงเอาบุญเถอะ  พอนำนกกลับมาบ้าน  ก็จัดการหาที่ห้อยกรงแล้วก็มา  search google  หาข้อมูลเกี่ยวกับนก  จนได้เข้ามาเว็บนี้ครับ

รบกวนถามสมาชิกครับ  วิธีเลี้ยงนกแก้วแขกเต้า  เช่นว่า มันกินอาหารอะไรบ้าง มีคาวหวานหรือเปล่า ( ที่ติดกรงมาจากหลวงตามี มะละกอ 1 ซีก )  และถ้าเขาไม่สบายจะมียาสามัญประจำบ้านแบบคนเราขายหรือเปล่า  จะได้หาซื้อมาเผื่อไว้

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบ  ที่อ่านมาถึงตรงนี้ครับ 

หมอปาล์ม
Full Member

ชีวิตเพื่อผู้อื่นเท่านั้น ที่มีคุณค่าแก่การมีชีวิต

« Reply #1 on: June 02, 2009, 11:57:37 pm »

0894911748 ครับ Smiley

"Only-a-life-lived-for-others-is-a-life-worth-while."
                                                       ......Albert Einstein
หมอปาล์ม
Full Member

ชีวิตเพื่อผู้อื่นเท่านั้น ที่มีคุณค่าแก่การมีชีวิต

« Reply #2 on: June 03, 2009, 12:03:04 am »

หรือบทความดีๆของพี่แก้วตาครับ

http://www.cookietalkie.com/handbook/index.asp

Grin Grin Grin Grin Grin

"Only-a-life-lived-for-others-is-a-life-worth-while."
                                                       ......Albert Einstein
kaewta
Hero Member

ลมหายใจของท้องฟ้า

« Reply #3 on: June 03, 2009, 03:47:15 am »

สวัสดีค่ะ finnor69 ขอบคุณที่รับนกตัวนี้มาด้วยความเมตตานะคะ ถ้านกเป็นนกที่ดูเหมือนนกป่าเพิ่งถูกจับมา และไม่พูดภาษาคน พี่คงแนะนำให้นำนกไปปล่อยที่วัดเทียนถวาย นนทบุรี ที่นั่นมีโครงการเกี่ยวกับการดูแลนกแก้วในธรรมชาติ ซึ่งนกส่วนใหญ่เป็นนกหลุดจากกรงแล้วไปรวมกันอยู่ และวัดปกป้องไม่ให้คนทำร้ายนกค่ะ ถ้าสนใจลองแวะไปดูที่วัดนะคะ วิธีนี้จะดีกับนกมากเพราะนกเป็นอิสระอย่างแท้จริง และเป็นบุญกับเรามากด้วยค่ะ

แต่หากนกพูดภาษาคนได้แยะ พี่คิดว่านกจะติดคนเกินไปและอาจสูญเสียความเป็นนกป่าไปแล้ว การปล่อยนกให้เป็นอิสระอาจต้องพิจารณาสักหน่อย

ถึงตรงนี้ หาก finnor69 จะตัดสินใจเลี้ยงนกเอง ก็ต้องทำใจสักหน่อยเพราะนกนั้นเป็นภาระยาวนานมาก เขาอายุยืนกว่าหมาแมว และนกเป็นสัตว์ที่เอาแต่ใจตัวเอง แม้เชื่องก็จะยังจิก เหมือนเลี้ยงลูกที่ดื้อมากๆค่ะ อารมณ์เปลี่ยนแปลงง่ายมาก อีกอย่างนกเป็นสัตว์ที่มีธรรมชาติชอบกินทิ้งขว้าง เราต้องดูแลเก็บกวาดตลอดเวลา เรื่องความสกปรก นกอึทุก 20 นาที นั่นเป็นปัญหามากเพราะบ่อยครั้งนกอึใส่เรา และเราจำเป็นต้องยอมรับอึนกค่ะ

พี่อยากแนะนำว่าเริ่มต้นเลย คือต้องปรับปรุงกรงให้นกก่อนค่ะ กรงแขวนเป็นกรงที่แคบมากๆ กรงที่เหมาะสำหรับเลี้ยงนกขนาดนี้ควรจะกว้างสักเมตร แบบกรงไม้ตั้งพื้นหลังคาทรงไทยที่ขายตามจตุจักรค่ะ ในกรณีที่เลี้ยงแบบไม่ได้เอานกออกมาเล่น กรงไม้แบบนี้วางที่ใต้ร่มไม้จะเหมาะมากค่ะ ถ้าวางกรงนอกบ้าน ให้ระวังงู อย่าวางกรงตรงที่งูจะไต่ลงมาจากต้นไม้ได้ และอย่าวางตรงที่อับทึบหรือรกเกินไปเพื่อป้องกันสัตว์เลี้อยคลานอื่นๆ แต่วางกรงใต้ร่มไม้ที่มีแสงถึงรำไร เพราะนกต้องการไวตามินดีจากแดดบ้างในแต่ละวันค่ะ อีกอย่างคือระวังหมาแมวหากมี อย่าให้หมาแมวมาปีนกรงนกค่ะ

หากนกอยู่นอกบ้าน เราก็หากรงเล็กมาใส่นกแล้วนำนกเข้ามาเล่นกับเราในบ้านในบางโอกาสได้ค่ะ

หากจะเลี้ยงนกในบ้านแบบใกล้ชิด กรงที่ควรใช้ก็ยังคงเป็นขนาดกว้างประมาณเมตรหรืออย่างน้อย 3 ฟุต กรงแบบของน้องงับกับน้องเทาเป็นกรงที่ดี เดี๋ยวลองขอให้น้องเอากรงมาให้ดูตัวอย่างนะคะ กรงหาซื้อได้ที่จตุจักรเหมือนกันค่ะ แต่ในนี้เราขอไม่แนะนำชื่อร้านค้านะคะ

นกแม้จะมีกรง นั่นก็ไม่ได้หมายความว่าจะเพียงพอ เพราะการอยู่ในที่จำกัดมักทำให้นกมีปัญหาสุขภาพจิตได้ โดยเฉพาะนกที่สนใจสังคมของคน พี่ก็อยากแนะนำให้สมาชิกในบ้านเอานกออกมาเล่นด้วยทุกวัน และควรให้เวลานกออกมาเล่นนอกกรงวันละหลายชั่วโมง และส่งเข้านอนเมื่อถึงเวลาเหมาะสมค่ะ เหมือนเราเลี้ยงเด็กเล็กๆค่ะ นกเรียนรู้ได้เท่ากับเด็ก 2-3 ขวบและเขาจะเป็นลูกเล็กๆแบบนี้ตลอดชีวิตค่ะ การเล่นกับนกต้องอ่อนโยนมากค่ะ อย่าจับตัวนกด้วยการกำตัวนก แต่ใช้นิ้วชี้ยื่นไปที่เท้าใต้พุงใกล้เท้าเหมือนเป็นคอนให้นกขึ้นยืนค่ะ มือควรนิ่งไม่งั้นกจะตกใจค่ะ

การเอานกออกมานอกกรง เราต้องตัดสินใจว่าเราจะซอยปีกหรือไม่ ทั้งนี้ก็ขึ้นกับเราและความสามารถในการปกป้องนกของเราค่ะ ตัดปีกก็เสี่ยงอย่างหนึ่งสูญเสียอย่างหนึ่ง ไม่ตัดก็เหมือนกันค่ะ แต่หากบ้านมีมุ้งลวดและทุกคนในบ้านระมัดระวังดี ไม่ต้องตัดซอยปีกจะดีกับนกมากกว่าค่ะ

นกแก้วชอบทานผลไม้สุก ผลไม้ที่ดีมักเป็นพวกที่มีสีเนื้อแดง ส้ม เพราะมีไวตามินเอสูง นกต้องการไวตามินเอจากอาหารธรรมชาติมากค่ะ มะละกอสุก มะม่วงสุก แคนตาลูป ฯลฯ นกทานได้เหมือเราค่ะ นกยังทานอาหารพวกข้าวสุกและเมล็ดพืชได้ด้วย ไข่ต้มสุก พาสต้า เป็นอาหารที่นกชอบ เรามีบทความเกี่ยวกับอาหารและอื่นๆ ตามลิงค์ที่หมอปาล์มช่วยแนะนำไว้ข้างบนค่ะ

นกที่ได้มาใหม่ๆและดูแข็งแรงดี ช่างพูด นกก็น่าจะมีสุขภาพดีค่ะ แต่หากนกมาจากเจ้าของเดิมที่ไม่รู้เรื่องการดูแลนก นกก็อาจมีขาดสารอาหารบ้าง การปรับปรุงอาหารให้นกใหม่หมดและเริ่มปรับปรุงทันที จะช่วยได้มากค่ะ แต่หากพบว่าเรากังวลเกี่ยวกับสุขภาพนก เราสามารถพานกไปตรวจสุขภาพกับสัตวแพทย์ได้ค่ะ เป็นการตรวจสุขภาพทั่วไป หมอจะเก็บอึสดและของเหลวในปากไปตรวจค่ะ การรู้สุขภาพของนกจะดีตรงที่เราสามารถดูแลเขาได้ถูกต้องมากขึ้น เขาป่วยอะไรเราก็รักษาได้ทันท่วงทีค่ะ นกควรได้รับการตรวจสุขภาพทั่วไปอย่างน้อยปีละครั้งค่ะ เรามีลิงค์รายชื่อหมอให้ค่ะ http://www.cookietalkie.com/adoption/vet.asp

ยาที่ควรเก็บไว้จะขอจากหมอได้ค่ะ ให้หมอช่วยจัดให้ ที่น่าจะมีก็พวกเบตาดีน และเจลว่านหางจระเข้ น้ำยาล้างแผล ล้างตาพวก Saline solution ค่ะ ก้านสำลีและสำลีเราก็จัดเตรียมไว้ได้ค่ะ

ส่วนอื่นๆพี่แนะนำให้อ่านบทความและตั้งคำถามได้ทุกเวลาที่ต้องการนะคะ

หากมีโอกาสไปที่วัดอีก ช่วยกราบเรียนหลวงตาด้วยนะคะ ว่าอย่ารับทำบุญด้วยนกอีก ถ้าใครเอามาให้แบบนี้อีกก็อย่ารับ คนให้จะได้ไม่ทำผิดซ้ำๆ เพราะคนส่วนใหญ่ได้นกมาจากป่าด้วยการลักลอบจับมา หรือไปซื้อนกที่พ่อค้าไปจับมาขาย โดยการล้วงขโมยลูกนกในรังจากพ่อแม่นก โดยไม่กลัวบาป ขอให้หลวงตากำชับเลยนะคะให้ลูกวัดทุกคนทราบด้วย นกเพาะนกอะไรก็อย่ารับ เพราะลูกนกเพาะเขาก็ต้องล้วงขโมยลูกออกมาจากพ่อแม่เหมือนกันทั้งนั้น ทุกสัตว์เพาะนั่นเหละค่ะ มันเป็นการค้าขายชีวิตที่ใจโหดมากๆค่ะ พี่ฝากไว้ด้วยนะคะ

นกแก้ว นกไทยทุกชนิดเป็นสัตว์คุ้มครอง รัฐห้ามซื้อขายครอบครองนะคะ ผิดกฏหมายค่ะ มีลูกก็ห้ามซื้อขายผิดกฏหมายเหมือนกันค่ะ แต่คนเราก็ทำผิดกฏหมายกัน น่าหนักใจค่ะ

ปี  ก  คื  อ  เ  ส  รี     ป่  า  คื  อ  ชี  วิ  ต
Green Olive
Jr. Member
**

« Reply #4 on: June 03, 2009, 04:40:29 am »

เม็ดแอ๊ปเปิ้ด เม็ดลูกพีช เม็ดลูกแพร์ ผลอโวคาโดให้กินไม่ได้นะคะ เป็นพิษกับสัตว์ตระกูลนกแก้วค่ะ

น้องงับ
Sr. Member

ลิงติดปีก แว๊ดดดๆๆๆๆๆๆ

« Reply #5 on: June 03, 2009, 10:22:17 am »

สู้ๆงับ

finnor69
Newbie
*

« Reply #6 on: June 03, 2009, 12:40:47 pm »

ขอบคุณทุกคำตอบมากๆ ครับ
ไม่เคยรู้เรื่องนก  ก็ได้ความรู้เรื่องการเลี้ยงนกมากขึ้น
วันนี้ทดลองตามคำแนะนำของคุณ  kaewta  คือ พอผมจัดการล้างกรง ( ก็เป็นกรงเล็กๆ แบบที่คุณแก้วตาว่าไว้นั่นล่ะครับ )  พอล้างกรงสะอาด  ก็สังเกตุอาการว่านกไม่ได้มีอาการตื่นกลัวแค่ขยับตัวหนีไปตามคานไม้  ผมก็เลยทดลองจะให้นกมาเกาะที่นิ้วมือ  ได้ผลเลยครับ  .....  ยืนนิ้วชี้จะให้นกเกาะ  พร้อมกับโดนจิกที่นิ้วโป้ง   Grin  พร้อมกับเสียงหัวเราะของลูกที่ยืนคอยลุ้นว่าพ่อจะทำได้หรือเปล่า 

ส่วนเรื่องกรงที่ใหญ่ขึ้นก็คิดอยู่เหมือนกันว่าจะหามาให้นกอยู่  แต่ว่า บ้านผมอยู่  ตจว. ไม่ค่อยได้มีโอกาสไปตลาดจตุจักร  และร้านขายอุปกรณ์สัตว์เลี้ยงที่นี่ก็มีแต่กรงเล็กๆ พอกัน  แต่ผมก็พอจะเชื่อมเหล็กทำเองได้  ติดอยู่ตรงที่ไม่ค่อยได้ใส่ใจเรื่องรูปแบบของกรงนกมาก่อน  ตอนนี้ก็เลยนึกไม่ออกครับว่ากรงนกขนาด 1 เมตรขึ้นไปรูปแบบมันเป็นยังไง เช่น ประตูจะอยู่ตรงไหน  จะต้องมีกล่องข้างในให้นกแก้วเข้าไปหลบนอนตอนกลางคืนหรือเปล่า ( เคยเห็นนกหงษ์หยกมีลูกมะพร้าวเจาะรูห้อยในกรง ) 
ตอนนี้ก็ค้นหารูปของกรงนกในอินเตอร์เน็ทอยู่  หรือถ้าสมาชิกท่านใดจะกรุณาโพสรูปกรงนก หรือบอกลิ้งค์เว็บเกี่ยวกับกรงนก  ก็จะขอบคุณมากครับ  เผื่อว่าจะเป็นแบบให้ผมทำกรงตาม   Grin
Yipsee
Sr. Member

« Reply #7 on: June 03, 2009, 01:23:26 pm »

ยินดีต้อนรับ สำหรับคนเลี้ยงนกแบบมีคุณภาพคะ

kaewta
Hero Member

« Reply #8 on: June 04, 2009, 03:10:24 am »

เวลายื่นนิ้วเข้าไปรับนก พยายามกำมือเก็บนิ้วอื่น แล้วยื่นแต่นิ้วชี้เข้าไปใกล้นกค่ะ แบบนี้นิ้วอื่นๆของเราก็จะไม่ขวางทางหรือยื่นออกมาทำให้นกรู้สึกกลัว เราเองก็จะไม่โดนจิกนิ้วโป้งค่ะ  Smiley

ตกลงคิดว่าจะเลี้ยงนกในบ้าน หรือนอกบ้านคะ เพราะกรงในบ้านกับนอกบ้านนั้นต่างกัน กรงนอกบ้านจำเป็นต้องมีหลังคาคลุมกันฝนแต่กรงในบ้านไม่ต้องมีหลังคาค่ะ ไม่ว่าจะใช้กรงในบ้านหรือนอกบ้าน เราสามารถแขวนรังนอนให้นกได้ค่ะ รังนอนก็เป็นกล่องไม้อัด เจาะรูตรงกลาง เป็นทางเข้าออก ทางเข้าต้องพอดีกับตัวนก และควรต่อคอนเล็กๆสำหรับยืนให้นกที่หน้าช่องทางเข้าด้วยค่ะ

กรงที่ดีที่สุดคือกรงสี่เหลี่ยมค่ะ ควรมีขาตั้งสูง แบบกรงจะมีให้เลือกมากใน e-bay เช่นกันค่ะ พิมพ์คำว่า bird cage ลงไปค่ะ

* cage design.jpg (104.57 KB, 342x509 - viewed 3484 times.)

ปี  ก  คื  อ  เ  ส  รี     ป่  า  คื  อ  ชี  วิ  ต
kaewta
Hero Member

« Reply #9 on: June 04, 2009, 03:15:50 am »

ลองลิงค์นี้ด้วยค่ะ

http://home.shop.ebay.com/items/_W0QQ_dmdZ1QQ_sopZ10?_nkw=Bird+chinchilla+cage&_sacat=1281&_trksid=p3286.m270.l1313&_odkw=Bird+chinchilla+sugar+glider+cage&_osacat=1281

Pages: [1]
Print
Jump to: